ആണത്വം ഉള്ള ഭര്‍ത്താവു എന്ന് പറഞ്ഞത് എങ്ങനെയാണു?? ഇത് കാണാതെ പോവരുത്..

in Special Report

കല്യാണം കഴിഞ്ഞ ആദ്യ നാളുകളിൽ നല്ല മരുമകളായിരുന്നു. പാത്രങ്ങൾക്കും പാത്രങ്ങൾക്കുമിടയിൽ അടുക്കളയിൽ അമ്മ സഹായിയായിരുന്നു. പാചകത്തിലെ ചെറിയ പരീക്ഷണങ്ങൾ, എപ്പോഴും തമാശകളും പൊട്ടിച്ചിരികളും. അമ്മയുടെ തലമുടിയിലെ വെള്ളിനൂലുകൾ പൊട്ടിച്ച് കാലിൽ തടവി അവൾ നല്ല മകളായി.

എനിക്കും സമാധാനമായി

അച്ഛന്റെ യാത്രയയപ്പിന് ശേഷം പുഞ്ചിരിക്കുന്ന അമ്മയെ കാണുന്നത് വിരളമാണ്. ദിവസത്തിന്റെ മുക്കാൽ ഭാഗവും പ്രാർത്ഥനയിലും അടുക്കളയിലുമാണ്. കാലിന് വേദനയുണ്ടെന്ന് എപ്പോഴും പറയുമെങ്കിലും ഡോക്ടറെ കാണാമെന്ന് പറഞ്ഞാൽ നല്ല ആശ്വാസം ഉണ്ട് എന്ന് പറയും. കഴിയുന്നത്ര സ്വന്തം കൈകൊണ്ട് സേവിക്കണം. ഇടയ്ക്കിടെ വരുന്ന വേദന അമ്മയെ വല്ലാതെ അലട്ടുന്നു.. വിവാഹപ്രായം കഴിഞ്ഞിട്ടും വന്ന് ഭിക്ഷ യാചിക്കുന്ന കുട്ടി അമ്മയെ കഷ്ടപ്പെടുത്തുമോ എന്ന് ഞാൻ ഭയന്നു. എനിക്ക് ഭാര്യയെക്കാൾ അമ്മയ്ക്ക് ഒരു മകളെ വേണം. അങ്ങനെയാണ് സുമയുടെ നിർദ്ദേശം വന്നപ്പോൾ ഞാൻ സമ്മതിച്ചത്.

ഗ്രാമവാസിയായ കൃഷ്ണൻ മാഷിന്റെയും സുമതിയമ്മയുടെയും മകൾക്ക് ഒരു ഉറുമ്പിന്റെ മണം പോലും ഇല്ലായിരുന്നു. അങ്ങനെയാണ് അവർ അവളെ വളർത്തിയത്. വളരെ സാധാരണമായ ഒരു ജീവിതം. പിശുക്കനും മിതവ്യയവും മിതമായി ജീവിക്കുന്നതും ആയതിനാൽ ഏത് സാഹചര്യത്തിലും അഡ്ജസ്റ്റ് ചെയ്യപ്പെടുമെന്ന് അവൾക്ക് ഉറപ്പായിരുന്നു.
അമ്മ ജോലിക്ക് പോകുമ്പോൾ ഒരു കൂട്ടാളി. നല്ല മരുമകൾ എന്നതിലുപരി നല്ലൊരു മകളുടെ സംരക്ഷണം കണ്ണൻ മാത്രം ആഗ്രഹിച്ചിരുന്നു

നാലുമുറി വീട്ടിൽ നിന്ന് നാലുനില വീട്ടിലേക്ക് വരുമ്പോൾ അഭിമാനം തോന്നിയോ? ഇതുപോലൊരു വീട്ടിൽ ചേരാൻ കഴിഞ്ഞത് സുമയുടെ ഭാഗ്യമാണെന്ന് പലരും ഒളിഞ്ഞും തെളിഞ്ഞും പറയുന്നത് കേട്ടിട്ടുണ്ട്. കൃഷ്ണൻ മാഷിനും ഭാര്യയ്ക്കും ഇതേ അഭിപ്രായം തന്നെയായിരുന്നു.അതുകൊണ്ടാണ് പടിയിറങ്ങുന്നതിന് മുമ്പ് മകളോട് പറഞ്ഞത്.
“സ്വപ്നം കാണാൻ പറ്റാത്ത ബന്ധം.. നാല് ദിവസം നട്ടാലും ആ പറമ്പിലെ തെങ്ങ് നട്ടില്ല.. അതല്ലാതെ കൊയ്തെടുക്കുന്ന നെല്ലും എപ്പോഴും നിറഞ്ഞു നിൽക്കുന്ന പാടങ്ങളും.. .അവിടെ കണ്ണനും അമ്മയും മാത്രമേ ഉള്ളൂ.രണ്ടും സാധുവാണ്.വളർത്താൻ മോശമാണെന്ന് പറയരുത്.

വിലകൂടിയ വസ്ത്രങ്ങളോടും ആഭരണങ്ങളോടും അവൾ ഭ്രമം പിടിച്ചതായി തോന്നുന്നു. പതിയെ അവൾ അമ്മയിൽ നിന്നും പിരിയാൻ തുടങ്ങി. അവൻ അടുക്കളയിലേക്ക് പോയി. ആവശ്യത്തിന് വിളിച്ചിട്ടും മുറിക്ക് പുറത്ത് വന്നില്ല. അമ്മ ഒന്നും പറഞ്ഞില്ല. ഒരിക്കൽ പോലും അവളുടെ മരുമകളുടെ കുറ്റകൃത്യങ്ങളെ കുറിച്ച് അവൾ എന്നോട് പറഞ്ഞില്ല.എന്നാലും, അമ്മയിലെ മാറ്റങ്ങൾ ഞാൻ ശ്രദ്ധിക്കാൻ തുടങ്ങി. സംസാരം കുറഞ്ഞു, മുഖത്ത് സങ്കടം തോന്നുന്നു.. കാലിൽ വേദന പഴയതിനേക്കാൾ കൂടുതലാണ്. നടത്തത്തിലെ മുടന്തൽ വല്ലാതെ വിഷമിപ്പിച്ചു
“കുട്ടികൾക്ക് വയസ്സായില്ലേ” എന്ന ചോദ്യത്തിന് “എന്താ പെട്ടന്നുള്ള മാറ്റം”. ഒഴുക്കുള്ള മറുപടിയും. അമ്മയുടെ ആരോഗ്യം അനുദിനം വഷളായിക്കൊണ്ടിരുന്നു.. കാരണം അന്വേഷിക്കണമെന്ന് തോന്നി.. പല വിധത്തിൽ ചോദിച്ചിട്ടും അമ്മ ഒന്നും തുറന്നു പറഞ്ഞില്ല, ഡോക്ടറെ കാണാൻ വരാൻ കൂട്ടാക്കിയില്ല..

അങ്ങനെയിരിക്കെ ഒരു ദിവസം സഹപ്രവർത്തകരിലൊരാളുടെ പിതാവ് മരിച്ചതിനാൽ അന്ന് ഓഫീസിന് അവധി നൽകി. അവൻ വേഗം വീട്ടിലേക്ക് മടങ്ങി.. മുറ്റത്ത് എവിടെയും ആരെയും കാണാനില്ല.. സാധാരണ വീടിന്റെ മൂലയിൽ അമ്മ രാമായണം വായിക്കുമായിരുന്നു. അതും അവിടെയില്ല. അത് അടുക്കളയിലായിരിക്കുമോ? അവിടെയും കണ്ടില്ല.. റൂമിൽ പോയി നോക്കാം എന്ന് കരുതി തിരിഞ്ഞു നോക്കിയപ്പോൾ വടക്ക് നിന്ന് ഒരു ശബ്ദം.

അല്ല എനിക്ക് സുമയുടെ ശബ്ദം കേൾക്കണം.. അവൻ ആരെയോ ശകാരിക്കുന്നു

“ഞാൻ നിന്നോട് പറഞ്ഞില്ലേ തുണിയൊക്കെ അലക്കി തരാൻ പറഞ്ഞേ?” 1000 രൂപ വിലയുള്ള സാരി നോക്കൂ. അതു കീറുക. പിന്നെ മകനോട് പറഞ്ഞു തല്ലാമെന്ന് വിചാരിച്ചാൽ നടക്കില്ല.. മകൻ രാവിലെ ജോലിക്ക് പോകും. പിന്നെ വൈകുവോളം ഈ വീട്ടിൽ ഞാനും നീയും മാത്രം. ഞാൻ നിന്നെ വിട്ടേക്കില്ലായിരിക്കാം..ഒരു മൂലയിൽ തെറ്റ് ചെയ്ത കുട്ടിയെപ്പോലെ അമ്മ ടീച്ചറുടെ മുന്നിൽ തലകുനിക്കുന്നു. കണ്ണുകൾ നിറഞ്ഞിരിക്കുന്നു.. ആ മുഖത്ത് ക്ഷീണം കാണാം.. വേദന തോന്നി.. ഭൂമി രണ്ടായി പിളർന്നതുപോലെ തോന്നി…

“ഡീ സുമേ…. ”

കണ്ണന് വല്ലാത്ത ദേഷ്യം വന്നു.. ഓടി വന്ന് അവളുടെ കിടപ്പ് തകർത്തപ്പോൾ അവളെ കൊല്ലാൻ ദേഷ്യപ്പെട്ടു.
“അമ്മയോടൊപ്പം ജോലി ചെയ്തിട്ട് നീ സപ്രമഞ്ച കട്ടിലിൽ രാജ്ഞിയായിരിക്കണം, അല്ലേ? എനിക്ക് കാര്യമില്ല. അമ്മയിൽ മാറ്റം. നിങ്ങൾ ഒരു സ്ത്രീയാണോ? ഈ പ്രായമായവരോടൊപ്പം അടിവസ്ത്രം കഴുകാൻ നിങ്ങൾക്ക് നാണമില്ലേ?

നിങ്ങൾ ഇപ്പോൾ തയ്യാറാകണം. എടുക്കേണ്ടത് എടുക്കുക, എന്നാൽ ഇപ്പോൾ നിങ്ങൾ ഇവിടെ നിന്ന് പോകണം.. ഞാൻ അത് നിങ്ങളുടെ വീട്ടിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകും.

സുമ ഞെട്ടി. നക്ഷത്രങ്ങൾ തലയ്ക്ക് ചുറ്റും കറങ്ങുന്നു.

കണ്ണേട്ടൻ ഇത്ര പെട്ടെന്ന് ഓഫീസിൽ വരുമെന്ന് കരുതിയില്ല. കല്യാണം കഴിഞ്ഞ് അമ്മയിൽ നിന്ന് കാര്യങ്ങൾ പഠിച്ചു തുടങ്ങിയത് ശരിയാണ്, എന്നാൽ ഇളയ കുട്ടിയായതിനാൽ ഇതുവരെ വീടിന്റെ അടുക്കളയിൽ കയറേണ്ടി വന്നിട്ടില്ല. ഞങ്ങൾ തുണി നനക്കുകയോ ഇസ്തിരിയിടുകയോ ചെയ്യാറില്ല.. ഞാൻ 8 മണി വരെ ഉറങ്ങും, അപ്പോഴേക്കും അമ്മ ബ്രേക്ക്ഫാസ്റ്റും ഊണും തയ്യാറാക്കി വെച്ചിട്ടുണ്ടാകും.. കല്യാണത്തിന് മുമ്പ് അമ്മ എന്നോട് പറഞ്ഞു.
“ഇതൊരു വീടാണ്, സാഹചര്യങ്ങൾ വ്യത്യസ്തമാണ്, നിങ്ങൾ അത് അവിടെ പ്രകാശിപ്പിക്കണം.”

അർഹതയില്ലാത്ത സൗകര്യങ്ങൾ കിട്ടിയപ്പോൾ അവന്റെ കണ്ണുകൾ മഞ്ഞളിച്ചു…
“ഞാൻ റെഡിയാകാൻ പറഞ്ഞു.. കണ്ണൻ ഉറങ്ങുകയാണ്.. സുമ പൊട്ടിക്കരഞ്ഞുകൊണ്ട് മുറിയിലേക്ക് ഓടി.
“എനിക്ക് നിന്നെ വേണ്ട. എന്തിനാ ആ കുട്ടിയെ വിഷമിപ്പിച്ചത്.. അവൾ കുഞ്ഞല്ലേ? അറിയാതെ എന്തെങ്കിലും പറഞ്ഞാലും ചെയ്താലും നമ്മൾ ക്ഷമിച്ചു തിരുത്തണം. എന്റെ മക്കൾ ചെന്നെ സമാധാനിപ്പിക്കും” ഭാനുമതിയമ്മ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

“അമ്മേ ഒന്നും പറയണ്ട.. അപ്പോൾ ഇതല്ലേ ഇവിടെ നടക്കുന്നത്..ഇന്ന് നേരിട്ട് കണ്ടത് കൊണ്ടോ അമ്മ എന്ന നിലയിലോ ഞാൻ ഇതൊന്നും പറയണ്ട, എനിക്കറിയില്ല. അവൾ ഇനി ഈ വീട്ടിൽ താമസിക്കരുത്.. ഇത് എന്റെ തീരുമാനമാണ്.. അമ്മായിയുടെ കാര്യത്തിൽ ഇടപെടരുത്.

കണ്ണന്റെ ശബ്ദം കനത്തു. എല്ലാം സഞ്ചിയിലാക്കി മുഖത്തുരുട്ടി കാറിൽ കയറുമ്പോഴും എല്ലാം ക്ഷമിച്ചു തിരികെ വിളിക്കുമെന്ന പ്രതീക്ഷ സുമയ്ക്കുണ്ടായിരുന്നു. പക്ഷെ അവളുടെ വീട്ടിൽ എത്തും വരെ കണ്ണൻ ഒന്നും മിണ്ടിയില്ല. മകനെയും മരുമകളെയും കണ്ട സന്തോഷത്തിലായിരുന്നു മാഷും ഭാര്യയും. പക്ഷേ അത് അധികനേരം നീണ്ടുനിന്നില്ല.. കരഞ്ഞുകലങ്ങിയ കണ്ണുകളോടെ മകളേയും കണ്ണനെ ബാഗുകളെടുത്ത് ഇരയിലേക്ക് കയറ്റാൻ ഓടിയെത്തുന്നതും കണ്ടപ്പോൾ ആ രംഗം അത്ര നല്ലതല്ലെന്ന് അവർക്ക് മനസ്സിലായി…

“എന്താ മോനെ പ്രശ്നം? എന്തിനാ സുമ കരയുന്നത്? എന്തിനാ മിണ്ടാത്തത്?”

മാഷ് ആശങ്കയോടെ ചോദിച്ചു. കണ്ണൻ എരിയുന്ന നോട്ടം മാത്രം തിരിച്ച് വന്ന് ബാഗുകൾ എടുത്ത് ടിന്നിൽ ഇട്ടു
. ഒരു നെൽപ്പാടം പോലും കുറഞ്ഞിട്ടില്ല എന്ന് മാത്രമല്ല, ഞാൻ വാങ്ങിയ സാധനങ്ങളും ഇതിനോടൊപ്പമുണ്ട്.. ഇവ അകത്ത് കൊണ്ടുപോയി സൂക്ഷിക്കുക. മോൾ കൂടെ ഇവിടെ നിൽക്കും. എനിക്ക് അങ്ങനെയൊരു ഭാര്യയെ ആവശ്യമില്ല”. കണ്ണന് പോകാൻ മനസ്സ് വന്നില്ല.

“അല്ല മോനെ എന്താ പ്രശ്നം.. നമുക്ക് ഇരുന്നു സംസാരിക്കാം.. തീർക്കാൻ പറ്റുമെങ്കിൽ തീർത്തു തരൂ.. ഇത്തവണ സുമതിയമ്മയാണ് ചോദിച്ചത്.

പ്രശ്നം എന്താണെന്ന് അറിയാൻ നിങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. ഒറ്റവാക്കിൽ പറയാം “മകളുടെ വളർത്തൽ മോശം, നല്ല അടി കിട്ടുന്നില്ല, പക്ഷേ മകൾക്ക് നല്ല സ്വഭാവമുണ്ട്”. അമ്മയെ നിയമങ്ങൾ പഠിപ്പിക്കാൻ കാട്ടിലമ്മ അവിടെ കയറിവന്നു. തൽക്കാലം അതിന്റെ ആവശ്യമില്ല. അവൾ ഇവിടെ നിൽക്കട്ടെ. എനിക്ക് ഏത് കേസും കോടതിയും കൈകാര്യം ചെയ്യാം. നഷ്ടപരിഹാരം വേണമെങ്കിൽ അതും നൽകാം. പക്ഷെ എന്റെ വീട്ടിൽ ഇതുപോലൊരു കൂട്ടം വേണ്ട” കണ്ണൻ ക്ഷമിക്കാൻ തയ്യാറായില്ല.

ആർക്കും ഒന്നും വ്യക്തമല്ല..

ഒന്നൊന്നായി പറയാമോ? എന്താണിത്? കൃഷ്ണൻ മാഷ് നിസ്സഹായതയോടെ ചോദിച്ചു. കണ്ണൻ കഥകൾ പിഴക്കാതെ പറഞ്ഞു. മാഷിനും സുമതിയമ്മയ്ക്കും വിശ്വസിക്കാനായില്ല. മകളുടെ മാറ്റത്തിൽ അവർ അമ്പരന്നു. മതിലിനും ഗേറ്റിനു സമീപവും ആളുകൾ കാവൽ നിൽക്കുന്നുണ്ടായിരുന്നു. അവരുടെ തൊലി ഉരിഞ്ഞുപോകുന്നത് പോലെ തോന്നി

“വാ നമുക്ക് അകത്ത് ഇരുന്നു സംസാരിക്കാം..ആളെല്ലാം ശ്രദ്ധിക്കുന്നുണ്ട്.. മാഷ് മരുമോനെ അകത്തേക്ക് കയറ്റി.. അപ്പോഴെല്ലാം സുമ കരയുകയായിരുന്നു. അകത്തേക്ക് വന്നപ്പോൾ മാഷ് വാതിലടച്ച് ഒരു ചവിട്ട് കൊടുത്തു. ആ അടി കൊള്ളാം. ഇത് നിനക്ക് നേരത്തെ കൊടുക്കണമായിരുന്നു.. ഒന്നേ ഉള്ളൂ എന്ന് കരുതി ലാളിച്ചു വളർത്തിയതാണ് ഞാൻ ചെയ്ത തെറ്റ്.. മറ്റൊരു വീട്ടിൽ അച്ഛന്റെയും അമ്മയുടെയും മുന്നിൽ നിനക്ക് തല കുനിച്ചാൽ പോരാ.. എന്തിനാണ് ദൈവം ചെയ്തത്. എനിക്ക് അത്തരമൊരു കുട്ടിയെ തരൂ “…
നീ എന്ത് ചെയ്യുന്നു? അടിക്കുക, കൊല്ലുക അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ ഇഷ്ടം വളർത്തുക. നിങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള സ്നേഹത്താൽ കെട്ടിയ താലി ഞാൻ ഊരിക്കില്ല. ഞാൻ പോകും..

കണ്ണൻ ഇറങ്ങിക്കഴിഞ്ഞിരുന്നു.. സുമ ഒരു തിരിഞ്ഞു നോട്ടമെങ്കിലും പ്രതീക്ഷിച്ചു.. ഒന്നും സംഭവിച്ചില്ല. വണ്ടി ഓടിപ്പോകുമ്പോൾ കണ്ണീരോടെ അവിടെ നിൽക്കാനേ കഴിഞ്ഞുള്ളൂ. ഉള്ളിലേക്ക് തിരിഞ്ഞ് എരിയുന്ന കണ്ണുകളോടെ കാണുന്ന അമ്മയും അച്ഛനും…

കണ്ണൻ വീട്ടിലെത്തി. സന്ധ്യ തുടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. ഇറയത്തിലോ തുളസിത്തറയിലോ വിളക്കുകൾ കത്തിച്ചില്ല.. അമ്മയെ കണ്ടില്ല.. കൈയും മുഖവും കഴുകി തൂക്കുവിളക്കിൽ എണ്ണയൊഴിച്ച് വിളക്ക് കൊളുത്തി. ഞാനും തിരിഞ്ഞ് തുളസിത്തറയിൽ പ്രാർത്ഥിച്ചു. ഇന്ന് മുതൽ എനിക്ക് ആരെയും വേണ്ട, ഞാനും അമ്മയും മതി. സുമയെ കുറിച്ച് ഓർക്കാൻ പോലും ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല. ഒന്നിലും ശ്രദ്ധിക്കാൻ കഴിയുന്നില്ല. അകത്തു പോയി കിടന്നു. സുമയുടെ മുടിയിൽ ഷാംപൂവിന്റെ മണം മുറിയിൽ നിറഞ്ഞു. ജനാലകൾ തള്ളിത്തുറന്നു. ഫാൻ ഫുൾ സ്പീഡിലാണ്. എയർ ഫ്രെഷനർ നീക്കം ചെയ്തു.

നമുക്ക് അമ്മയുടെ മുറിയിലേക്ക് പോകാം. അമ്മ ദിവസവും ഇട്ടിരുന്ന ഖുഴത്തിന്റെ മണത്തിന്റെയും രാസ്നാദിയുടെയും സുഖം വേറെ എവിടെയും കാണില്ല. മുറിയിൽ കയറിയപ്പോൾ കട്ടിലിന്റെ അറ്റത്ത് കിടക്കുന്ന അമ്മയെ കണ്ടു. അമ്മയുടെ മടിയിൽ തലവെച്ച് തറയിൽ കിടന്ന് അവന്റെ കണ്ണുകൾ നിറഞ്ഞിരുന്നു. അമ്മയുടെ കൈകൾ അവളുടെ മുടിയിൽ തഴുകി. ‘അമ്മ പറയുന്നത് ക്ഷമയോടെ കേൾക്കണം. നിങ്ങളെ ഒരുമിപ്പിച്ചത് ദൈവമാണ്. എത്ര മോശം ആണെങ്കിലും അവൾ എന്റെ മോന്റെ ഭാര്യയാണ്. അമ്മയ്ക്ക് പരാതിയില്ല. അവൾക്കു വേണ്ടി ഞാൻ എന്തും ചെയ്യണം എന്ന് അമ്മ വിചാരിക്കുന്നു.. അവളെ വിഷമിപ്പിക്കരുത്. നീ നാളെ പോയി തിരിച്ചു വിളിക്കണം.”

കണ്ണൻ നിശബ്ദനായി. ഭൂതകാലത്തെ ഓർക്കുന്നു. ആരോഗ്യമുള്ള അമ്മ ഭക്ഷണം വിളമ്പുമ്പോൾ, സമയമില്ലെന്ന് പറയുമ്പോൾ, സമയമില്ലെന്ന് പറയുമ്പോൾ, മടിയിൽ തല ചായ്ച്ച്, ഇഷ്ടമുള്ള ക്ഷേത്രങ്ങളിലേക്കുള്ള യാത്രകൾ വരുമ്പോൾ സ്നേഹത്തിന്റെ ശാസനയുമായി അവൾ വരുന്നു.

അപ്രതീക്ഷിതമായി സമ്മാനങ്ങൾ നൽകുമ്പോൾ നിറഞ്ഞ കണ്ണുകളും നെറ്റിയിൽ തിളങ്ങുന്ന മുത്തുകളുമായി ഉമ്മയും ഓർമ്മകളിൽ മിന്നിമറഞ്ഞു. കല്യാണം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ അമ്മയുടെ കൂടെ ഇരിക്കാനോ കാര്യങ്ങൾ നോക്കാനോ സമയം കിട്ടിയില്ല. ഇനി അമ്മയ്ക്ക് വേണ്ടി ജീവിക്കണം.

എപ്പോഴാണ് ഉറങ്ങിയതെന്നറിയില്ല. ഉണർന്നപ്പോൾ നേരം ഏറെ വൈകിയിരുന്നു. ഞാൻ ഇത്രയും സമാധാനമായി ഉറങ്ങിയിട്ടില്ല. അമ്മേ, അത് എവിടെ പോയി? അടുക്കളയിലും കോലയിലും നോക്കി. എനിക്ക് കാണാനില്ല.. അമ്പലത്തിൽ എവിടെയെങ്കിലും പോയിട്ടുണ്ടോ? അവൻ വരട്ടെ.. പൂമുഖത്തിരുന്ന് പത്രം വായിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുമ്പോൾ വടക്കുവശത്ത് തുണി അടിക്കുന്നതിന്റെ ശബ്ദം കേട്ടു… ഇതാണോ ഈ അമ്മ കരുതിയത്.

ഉത്തരയുടെ നെറ്റിയിലേക്ക് നോക്കിയ കണ്ണൻ ഞെട്ടിപ്പോയി സുമയുടെ തുണി നനച്ചു. അതും അമ്മയുടെ നെഞ്ചും നേരും. അമ്മ ഒഴിഞ്ഞ മൂലയിൽ കസേരയിൽ ഇരുന്നു നിർദ്ദേശങ്ങൾ കൊടുക്കുന്നു..വേഗം എഴുന്നേറ്റു വീഴാൻ പോകുന്ന അമ്മയെ സുമ ഓടി വന്നു താങ്ങി..ഇതൊക്കെ സ്വപ്നമാണോ,
ദൈവം? അവൾ എങ്ങനെ ഇവിടെ എത്തി? ഒരായിരം ചിന്തകൾ മിന്നി മറഞ്ഞു.

“നിനക്കെന്താ കാണേണ്ടത്..രാവിലെ എണീറ്റപ്പോൾ നിന്നെ ഒന്ന് കാണണം എന്ന് തോന്നി.വടക്കിലെ ശാരദയുടെ മകനോട് പറഞ്ഞപ്പോൾ വണ്ടിയുമായി വന്നു.വീട്ടിലെത്തിയ ഉടനെ ഞാൻ. ഉമ്മറപ്പടിയിൽ സുമ നിന്നെ കാത്ത് നിൽക്കുന്നത് കണ്ടു… അവൻ ഇന്നലെ കണ്ണടയ്ക്കാതെ നിനക്കായി കാത്തിരുന്നു.എന്നെ കണ്ടതും പാവം ഓടിവന്ന് എന്നെ കെട്ടിപിടിച്ച് ഒരുപാട് കരഞ്ഞു.ഞാൻ സമാധാനിച്ചു.എന്റെ കുഞ്ഞിനെ ഞാൻ വിടില്ല എവിടെയും വീണ്ടും.. “ഭാനുമതിയമ്മ ഉത്സാഹത്തിലാണ്.

അമ്മയുടെ രഹസ്യത്തിൽ ഒരു വഴക്ക് പ്രതീക്ഷിച്ചപോലെ സുമ തലകുനിച്ച് നിറഞ്ഞ കണ്ണുകളോടെ നിൽപ്പുണ്ടായിരുന്നു. “നീ റൂമിൽ വന്നോ” എന്ന് ഒരു മടിയും കൂടാതെ പറഞ്ഞപ്പോൾ അമ്മയും സുമയും സങ്കടത്തോടെയും സംശയത്തോടെയും പരസ്പരം നോക്കുന്നുണ്ടായിരുന്നു…

“ഏട്ടാ, ക്ഷമിക്കണം.. ഞാൻ എ ആയിരുന്നു
കിട്ടാത്ത സൗകര്യങ്ങൾ കിട്ടിയപ്പോൾ അഹങ്കാരം തോന്നി. ഞാൻ ചെയ്യുന്നതിലെ ശരിയും തെറ്റും ഞാൻ തിരിച്ചറിഞ്ഞില്ല.. എന്നെ വീട്ടിൽ കൊണ്ടുപോയി വിടൂ. ഞാൻ അവിടെ ഉണ്ടായിരിക്കും. പിന്നെ ഏട്ടൻ കഴുത്തിൽ കെട്ടിയ താലി ചോദിക്കരുത്. തിരിച്ചു തരാൻ പറ്റില്ല.. ”

കണ്ണീരോടെ സുമ പറഞ്ഞു നിർത്തി.
കണ്ണൻ പുഞ്ചിരിച്ചു

“നീ പറഞ്ഞതിൽ എത്രമാത്രം ആത്മാർത്ഥതയുണ്ടെന്ന് എനിക്കറിയില്ല, പക്ഷേ നിന്നെ തിരിച്ചെടുക്കാൻ ഞാൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്നില്ല. മര്യാദ നല്ല കുട്ടിയായിരുന്നു, പോയി.

വന്ന് ചേട്ടന് ചായ ഉണ്ടാക്കി വാ .. എന്നിട്ട് വേഗം റെഡി ആവൂ നമുക്ക് എവിടെയെങ്കിലും പോകാം .. പേടിക്കണ്ട നിന്റെ വീട്ടിലേക്കല്ല .. മധുര മീനാക്ഷി ക്ഷേത്രത്തിലേക്ക് . അമ്മയുടെ ആഗ്രഹം നാളെയാണ്. അത് അമ്മയ്ക്ക് ഒരു തീർത്ഥാടനവും ഞങ്ങൾക്ക് ഒരു ഹണിമൂണും ആയിരിക്കും. അങ്ങനെ അമ്മയോടൊപ്പം ആദ്യമായി ഹണിമൂണിന് പോയ ദമ്പതികൾ എന്ന സ്ഥാനത്തേക്ക് ഞങ്ങളുടെ പേര് വരും…”

പിണക്കങ്ങളും സങ്കടങ്ങളും അലിയാൻ അത് മതിയായിരുന്നു.. ഓടി ചാഞ്ഞു നിന്ന സുമ അവളുടെ നെറ്റിയിൽ സന്തോഷത്തിന്റെ കണ്ണുനീർ തുടച്ചു, കണ്ണൻ നൽകിയ ചുംബനം അവളുടെ സീമന്തരേഖയെ വീണ്ടും ചുവന്നു. ഭാനുമതിയമ്മക്ക് ഇതെല്ലാം കണ്ട് സന്തോഷമായി

അവൻ ഒരു തുണിക്കഷണം കൊണ്ട് കണ്ണുകൾ തുടച്ചു.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

*